Bầu cử QH và HĐND các cấp là một sự kiện chính trị trọng đại, đòi hỏi mỗi cử tri cần phát huy truyền thống yêu nước của dân tộc, thực hiện trách nhiệm công dân, tích cực tham gia bỏ phiếu, cân nhắc, lựa chọn kỹ lưỡng để xứng đáng là những công dân có trách nhiệm đối với đất nước.
Thứ Sáu, 21 tháng 5, 2021
MỖI LÁ PHIẾU LÀ "VIÊN GẠCH HỒNG" GÓP PHẦN XÂY DỰNG TỔ QUỐC
Chủ Nhật, 2 tháng 5, 2021
PGS.TS Trần Đắc Phu: nguy cơ của đợt dịch COVID-19 này tại Việt Nam?
.5.21 PGS.TS Trần Đắc Phu nguyên Cục trưởng Cục Y tế dự phòng (Bộ Y tế), cố vấn Trung tâm Đáp ứng khẩn cấp sự kiện y tế công cộng Việt Nam cho rằng trong công tác phòng, chống dịch COVID-19 không có đợt dịch nào giống nhau. Đặc biệt, đợt dịch này vào đúng thời điểm nghỉ lễ, trong khi từ ca F0 chỉ điểm ở Hà Nam lại có tốc độ lây lan nhanh trong thời gian rất ngắn, hiện lây ra thêm 3 tỉnh, thành khác chỉ qua đường tiếp xúc, F1 thành F0, F2 thành F0…
PGS.TS Trần Đắc Phu
nguyên Cục trưởng Cục Y tế dự phòng (Bộ Y tế), cố vấn Trung tâm Đáp ứng khẩn
cấp sự kiện y tế công cộng Việt Nam cho rằng trong công tác phòng, chống dịch
COVID-19 là không có đợt dịch nào giống nhau.
Phải điều tra thật kỹ nguồn lây ca chỉ điểm ở Hà Nam
PGS.TS Trần Đắc Phu cho
hay, đối với ca bệnh chỉ điểm ở Hà Nam, mặc dù tỉnh Hà Nam và những địa phương
liên quan đã nhanh chóng triển khai các giải pháp phòng chống dịch, đã thần tốc
truy vết, tuy nhiên do hiện chưa xác định được nguồn lây của ca bệnh chỉ điểm
mà có một số giả thiết về nguồn lây của ca bệnh này:
- Bệnh nhân lây nhiễm
trong khu cách ly, sau đó về nhà mới phát bệnh. Vừa rồi, Việt Nam cũng đã ghi
nhận một số trường hợp lây nhiễm trong khu cách ly như tại Yên Bái, …
- Bệnh nhân có thể nhiễm
bệnh từ nước ngoài nhưng thời gian ủ bệnh có thể 14 ngày hoặc dài hơn nên thời
điểm lấy mẫu xét nghiệm lần 3 nếu vào ngày thứ 12-13 không phát hiện ra dương
tính.
Dù trên thực tế vẫn có
những ca bệnh COVID-19 ủ bệnh trên 14 ngày nhưng rất ít. Nên quy định cách ly
tập trung đủ 14 ngày với xét nghiệm 3 lần âm tính sau đó tiếp tục về nhà giám
sát, hạn chế tiếp xúc thêm 14 ngày như Bộ Y tế quy định hiện là chặt chẽ.
- Trong quá trình di
chuyển trên các phương tiện hoặc gặp gỡ người khác nên lây nhiễm từ cộng đồng
nhưng chưa xác định được.
PGS.TS Trần Đắc Phu đánh
giá, phải phân tích kỹ, điều tra thật kĩ để xác định nguyên nhân nhiễm bệnh của
ca bệnh này vì dương tính sau khi hết thời hạn cách ly 14 và đã qua 3 lần xét
nghiệm đều âm tính
“Phải điều tra kỹ nếu nguyên nhân mang mầm bệnh, nếu từ khi trong khu cách ly thì sẽ kiểm soát được nhanh vì đã kiểm soát được trường hợp F1, quản lý được F2; nếu lây ở cộng đồng thì phức tạp hơn (vì chưa rõ nguồn lây ở đâu, trên xe khách hay chính tại địa phương) nên sẽ khó truy vết được hết các trường hợp F1 và F2.”- PGS.TS Trần Đắc Phu nhấn mạnh.
Quyết liệt nhanh chóng hơn nữa truy vết hết các F0, F1, F2
PGS.TS Trần Đắc Phu cho
hay, phải thống nhất một quan điểm trong công tác phòng, chống dịch là không có
đợt dịch nào giống nhau, đặc biệt, đợt dịch này vào đúng thời điểm nghỉ lễ,
trong khi từ ca F0 chỉ điểm ở Hà Nam lại có tốc độ lây lan nhanh trong thời
gian rất ngắn, hiện lây ra thêm 3 tỉnh, thành khác chỉ qua đường tiếp xúc, F1
thành F0, F2 thành F0…
“Dịch trên thế giới phức
tạp đã rõ nhưng chúng ta cần lưu ý chính ở các nước Đông Nam Á. Đơn cử như Lào,
Campuchia, Thái Lan, Malaysia, Philippine đang rất căng thẳng và tôi lo ngại
một chu kỳ bùng phát ở Đông Nam Á. Đặc biệt là những nước đang nóng lòng dỡ bỏ
các giải pháp tập trung đông người và miễn dịch cộng đồng chưa cao”- Việt Nam
hiện đã ghi nhận chủng lây lan nhanh là chủng ở Anh, chủng ở Nam Phi, chủng Ấn
Độ. Do đó, PGS.TS Trần Đắc Phu không loại trừ ổ dịch xuất hiện tại nước ta lần
này liên quan đến chủng lây lay lan nhanh. Trong đó, Hà Nam cũng có thể liên
quan đến chủng này.
Tại Hà Nội, nguy cơ rất
cao vì liên quan đến dịp nghỉ lễ, nhiều người trở lại Thủ đô.
Điểm nữa là trong cộng
đồng không dấy lên chu kỳ sốt ho nhưng chúng ta cần chú ý là không lơ là, vì
tốc độ lây lan của chủng mới này rất khủng khiếp.
“Do đó, các địa phương
phải quyết liệt nhanh chóng hơn nữa truy vết hết các F0, F1, F2. Khó mấy cũng
phải làm, việc này rất quan trọng vì phải chạy nhanh, chạy đua với dịch. Nếu
không nhanh để lây lan nhanh thì từ 1 ca ra rất nhiều ca bệnh”- PGS.TS Trần Đắc
Phu cho hay.
PGS.TS Trần Đắc Phu lưu ý
công tác xét nghiệm trên diện rộng trên toàn địa bàn thôn, xã – nơi ở, nơi qua
lại của ca F0, xét nghiệm trên diện rộng một cách có chỉ định.
"Cùng đó, các địa
phương phải rà soát lại các khu cách ly. Bài học lây nhiễm trong khu cách ly
của Yên Bái gần đây nhất chính là bài học của các địa phương khác trong vấn đề
cách ly. Nếu lơ là, không tuân thủ mọi quy trình đã hướng dẫn thì có thể dịch
bệnh sẽ lây lan ngay trong chính khu cách ly”- PGS.TS Trần Đắc Phu khuyến cáo.
Bài học lễ hội sông Hằng-
Ấn Độ vẫn đang “nóng”
Trong dịp nghỉ lễ
30/4-1/5 này, dù Ban Bí thư, Thủ tướng đã có chỉ đạo yêu cầu tuân thủ phòng
chống dịch, thực hiện nghiêm 5K, tuy nhiên tại một số địa phương điển hình như
tại 1 bãi biển tỉnh Bà Rịa- Vũng Tàu trong ngày 30/4 đã có khoảng hơn 70.000
người vui chơi, tắm biển chen chúc; rồi bãi biển Sầm Sơn- Thanh Hoá người cũng
chen nhau.
Chuyên gia Trần Đắc Phu
cho hay điều này vô cùng nguy hiểm cho phòng chống dịch hiện nay. “Nếu trong
đám đông đó có người nhiễm sẽ dẫn đến lây nhiễm với số ca trong cộng đồng rất
lớn và rất khó truy vết nhanh. Thậm chí nhiều người không có triệu chứng, ẩn nấp
trong cộng đồng, khó phát hiện ra, dẫn đến công tác phòng chống dịch bệnh sẽ
thêm khó khăn”- PGS.TS Trần Đắc Phu bày tỏ lo ngại.
Do đó, chuyên gia Trần
Đắc Phu khuyến cáo, trong điều kiện bình hình mới như hiện nay, ý thức người
dân cần nâng cao hơn. Càng chỗ đông người càng cần tuân thủ các biện pháp phòng
chống dịch, đặc biệt là tuân thủ 5K…
Về phía chính quyền, cũng
cần phát loa thông tin hoặc phân công nhân lực nhắc nhở để người dân tuân thủ
quy định về phòng chống dịch; xử phạt nghiêm những người vi phạm.
“Bài học lễ hội sông Hằng
của Ấn Độ khiến dịch bệnh bùng phát và lây lan nhanh chóng vẫn còn nguyên giá
trị. Do đó, trong tình hình hiện nay cả người dân và chính quyền địa phương
càng cần phải nâng cao tinh thần phòng chống dịch”- Chuyên gia Trần Đắc Phu
nhấn mạnh.
Thứ Tư, 14 tháng 4, 2021
Thủ đoạn chống phá bầu cử và chiêu trò của TLTĐ!
Ngày 23/5 tới đây, toàn dân sẽ chính thức tham gia vào bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và Hội đồng nhân dân các cấp nhiệm kỳ 2021 - 2026 để chọn ra những người có đủ đức tài, đại diện cho ý chí và nguyện vọng của nhân dân. Các bước chuẩn bị đang được gấp rút hoàn thiện, trong đó dự kiến khu vực miền núi, hải đảo sẽ được tổ chức bầu cử sớm.
Theo báo cáo của Hội đồng Bầu cử quốc gia tại kỳ họp thứ 11 Quốc hội khóa XIV, công tác chuẩn bị nhân sự tham gia ứng cử đại biểu Quốc hội khóa XV, đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp nhiệm kỳ 2021 - 2026 được tiến hành thận trọng, bảo đảm đúng quy trình lựa chọn, giới thiệu người ứng cử. Đến nay, các cơ quan, tổ chức, đơn vị ở Trung ương và địa phương đã hoàn thành việc giới thiệu người ứng cử đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp.
Nhiệm kỳ 2021-2026, tổng số người ứng cử đại biểu Quốc hội khóa XV là 1.084 người, trong đó có 205 người do các cơ quan, tổ chức, đơn vị ở Trung ương giới thiệu, 803 người do các cơ quan, tổ chức, đơn vị ở địa phương giới thiệu, 76 người tự ứng cử, đạt tỷ lệ bình quân 2,17 lần so với tổng số đại biểu Quốc hội được bầu. Hội đồng Bầu cử quốc gia đang phối hợp với các cơ quan tập trung chỉ đạo tổ chức tốt việc lấy ý kiến cử tri nơi cư trú đối với người ứng cử bảo đảm chất lượng, hiệu quả, đúng pháp luật.
Mọi công việc chuẩn bị cho “Ngày Hội của toàn dân” diễn ra theo đúng quy trình, bảo đảm chặt chẽ, chính xác theo luật định, nhằm lựa chọn ra những người đủ đức, đủ tài, xứng tầm, phục vụ Tổ quốc, phụng sự nhân dân. Thế nhưng, cũng như những lần bầu cử trước, càng gần đến thời điểm bầu cử, lợi dụng chiêu bài “dân chủ”, “nhân quyền”, các thế lực thù địch càng tăng cường chống phá, tuyên truyền sai lệch với nhằm mục đích gây hoang mang cho cử tri. Thời gian qua, tổ chức phản động Việt Tân đã cho lập mới 300 tài khoản, duy trì 1.000 tài khoản trên các mạng xã hội để đăng tải, chia sẻ những bài viết, thông tin tiêu cực trong xã hội để thổi phồng, phá hoại tư tưởng. Âm mưu của chúng là gây hỗn loạn về nhận thức, tư tưởng trong xã hội, hoang mang trong nhân dân, tạo dư luận không tốt về cái gọi là “Đảng cử, dân bầu”, gây ra thông tin trái chiều nhằm tung hỏa mù về cái gọi là “thiếu minh bạch”, “không có dân chủ” trong cuộc bầu cử lần này. Từ đó, họ dễ bề thúc đẩy “tự diễn biến”, “tự chuyển hóa”, làm giảm niềm tin của nhân dân vào sự lãnh đạo của Đảng. Bên cạnh đó, chúng sử dụng thư điện tử phát tán các tài liệu phản động với tiêu đề: “Hiến pháp Việt Nam năm 2021”, “Giải trình Hiến pháp Việt Nam năm 2021”,… kích động số đối tượng chống đối, cơ hội chính trị trong nước thành lập các hội, nhóm, lôi kéo người dân, gây phức tạp tình hình an ninh, trật tự, chống phá bầu cử.
Thủ đoạn của các đối tượng là đăng tải, chia sẻ trên không gian mạng hàng nghìn bài viết xuyên tạc về vai trò lãnh đạo của Đảng với công tác bầu cử. Chúng xuyên tạc rằng: bầu cử chỉ là màn kịch dân chủ do Đảng đạo diễn, Đảng Cộng sản đang độc diễn bầu cử, không có cuộc bầu cử dân chủ khi Đảng lãnh đạo cuộc bầu cử này, v.v. Chúng còn đưa ra những yêu sách, kiến nghị vô căn cứ, cho rằng: quyền lực trong Quốc hội đã được thỏa hiệp, phân chia, việc tổ chức bầu cử đại biểu Quốc hội chỉ là hình thức.
Một chiêu trò được các thế lực phản động sử dụng, đó là “tự ứng cử”, chúng hô hào các nhóm dân chủ trên mạng xã hội ký tên ảo, tung hô ủng hộ, kích động các nhà dân chủ, một số đối tượng có hoạt động “tự ứng cử” để gây rối, phá hoại bầu cử. Khi bị loại ở vòng hiệp thương do không đủ tiêu chuẩn, điều kiện thì chúng lại rêu rao, xuyên tạc, rằng: chỉ có những người theo phe Đảng Cộng sản mới có cơ hội ứng cử, hay Đảng Cộng sản cố tình cản trở người ngoài Đảng ứng cử, v.v.
Qua tìm hiểu, thấy rằng: những đối tượng “tự ứng cử” theo kiểu gây rối, phần nhiều còn có hành vi phạm pháp. Do đó, tư cách của một công dân bình thường còn chưa đáp ứng được thì bị loại ở vòng hiệp thương là điều dễ hiểu. Điển hình là trường hợp của Lê Trọng Hùng (chủ facebook Hùng Gàn Lê) vừa bị cơ quan chức năng bắt về hành vi “Làm, tàng trữ, phát tán hoặc truyền thông tin, tài liệu, vật phẩm nhằm chống Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam”.
Thực tế cho thấy, công tác bầu cử Quốc hội trong những nhiệm kỳ qua là dân chủ, tôn trọng đa số phiếu mà nhân dân bầu ra. Có rất nhiều người không phải đảng viên nhưng cũng vẫn trúng cử đại biểu Quốc hội, điển hình như: nhà sử học Dương Trung Quốc, bác sĩ Nguyễn Lân Hiếu, Thượng tọa Thích Bảo Nghiêm; khối người dân tộc thiểu số như các đại biểu Ka’H’Hoa (dân tộc Mạ, giáo viên ở Đắk Nông), Triệu Thị Huyền (dân tộc Dao, nông dân ở Yên Bái), v.v. Trong cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV, có đến 15 đại biểu do Trung ương giới thiệu nhưng không trúng cử. Điều đó chứng minh, việc bầu cử Quốc hội ở Việt Nam là tôn trọng ý kiến của đa số cử tri, chứ không phải “sắp xếp ghế” như các đối tượng chống phá xuyên tạc.
Vì vậy, mỗi người dân yêu nước cần phải tỉnh táo, không sa vào các “cạm bẫy lập luận” vô căn cứ mà đối tượng phản động, thù địch, cơ hội chính trị xuyên tạc trên không gian mạng. Không tiếp tay cho những luận điệu tuyên truyền xuyên tạc về cuộc bầu cử, cũng như không chia sẻ, phát tán thông tin xấu độc, sai sự thật, kêu gọi hay ủng hộ tẩy chay bầu cử. Đồng thời, kiên quyết đấu tranh, vạch mặt những tổ chức, cá nhân có hoạt động chống phá bầu cử, gây mất an ninh trật tự, thực hiện đúng quyền và nghĩa vụ công dân của mình trong ngày hội lớn của đất nước./.
Thứ Sáu, 9 tháng 4, 2021
Việt Nam ứng xử khôn ngoan khi 220 tàu Trung Quốc neo đậu ở đá Ba Đầu!
Câu chuyện biển Đông hay bảo vệ chủ quyền biển đảo Việt Nam vẫn luôn được viết ra bởi “tác nhân quen thuộc”. Lần này tiếp tục là Trung Quốc, nước này vừa mang 220 “tàu cá” neo đậu xung quanh đá Ba Đầu tại cụm đảo Sinh Tồn với lý do “cùng trú ẩn tránh gió”. Và như thường lệ RFA Tiếng Việt và một số đối tượng lại đăng đàn xuyên tạc, chỉ trích “Việt Nam không có phản ứng gì, Bộ Ngoại giao không lên tiếng dù hành động này cũng chung chung, không ám chỉ rõ ràng điều gì”, đồng thời kêu gọi biểu tình phản đối Trung Quốc. Những bài đăng của họ đều có nội dung trái với chủ trương, chính sách của nước ta về Biển Đông, về chủ quyền, quyền chủ quyền và quyền tài phán của Việt Nam đối với quần đảo Trường Sa.
Theo những hình ảnh do
Philippines công bố mới đây thì tàu dân quân Trung Quốc đã tăng cường hiện diện
xung quanh đá Ba Đầu. Trước tình hình đó, Bộ ngoại giao Philippines đã lên tiếng
phản đối, Bộ quốc phòng nước này yêu cầu Trung Quốc rút tàu, còn nghị sĩ Teddy
Locsin Jr thì lên Twitter tuyên bố “sẽ nổ súng nếu Trung Quốc xâm phạm vùng biển
của Philippines”. Ngoài các tuyên bố trên thì Philippines cũng chỉ điều một máy
bay ra theo dõi nhóm tàu Trung Quốc. Còn Việt Nam hoàn toàn biết sự hiện diện của
220 “tàu cá” của Trung Quốc xung quanh đá Ba Đầu chứ nhưng chúng ta không lên
tiếng là có lý do:
Thứ nhất, đá Ba Đầu nằm
trong vùng thềm lục địa kéo dài (350 hải lý) của Việt Nam và vùng đặc quyền
kinh tế (EEZ) 200 hải lý của Philippines. Xét theo Công ước Liên Hợp Quốc về Luật
biển (UNCLOS) năm 1982, chúng ta chỉ có quyền với vùng đáy biển, còn vùng nước
và không phận bên trên thì không có quyền. Chúng ta không có đủ cơ sở pháp lý để
lên tiếng phản đối nếu tàu Trung Quốc chỉ neo đậu, không tiến hành khai thác
đáy biển.
Thứ hai, Ba Đầu được gọi
là “đá” hoặc “rạn san hô”, chứ không phải đảo nên nên nó không có vùng lãnh hải
12 hải lý bao quanh mà chỉ có vùng an toàn, tàu thuyền được phép tự do qua lại
vô hại. Nếu Trung Quốc hoặc Philippines có động thái cắm mốc, xâm phạm vào rạn
đá san hô thì Việt Nam chắc chắn sẽ lên tiếng.
Thứ ba, có vẻ như Trung
Quốc hiện muốn duy trì sự kiểm soát trên thực tế đối với bãi đá này thông qua sự
hiện diện của số lượng lớn “tàu cá” và để ngỏ khả năng chiếm đóng như một lựa
chọn leo thang khi cần thiết, tùy thuộc vào tình hình quan hệ với ASEAN. 220
chiếc tàu được Trung Quốc gọi là “tàu cá” nhưng thực chất đó là tàu dân quân biển.
Sự kết hợp giữa “tiên quân” dân quân biển, “trung quân” cảnh sát biển với hải
quân là lực lượng bảo vệ cuối cùng còn được gọi là chiến thuật “cải bắp”. Chiến
thuật này hữu hiệu đối với những quốc gia có mong muốn đạt được lợi thế về mặt
lãnh thổ nhưng lại không muốn đẩy mọi chuyện đi quá xa dẫn tới xung đột nóng. Sự
kiện Philippines để mất quyền kiểm soát trên thực tế bãi cạn Scarborough là ví
dụ điển hình và rõ ràng nhất về “tính hiệu quả” của chiến thuật này. Thế nên, với
động thái neo đậu tàu xung quanh đá Ba Đầu của Trung Quốc, Việt Nam hết sức cẩn
trọng trong từng hành động.
Thứ tư, mặc dù, không lên tiếng phản đối, hô hào trên mạng xã hội như Philippines nhưng theo hình ảnh từ thực địa thì Việt Nam đã đưa hàng trăm tàu ngư dân ra vùng nước xung quanh đá Ba Đầu và cụm đảo Sinh Tồn. Những con tàu này vừa “câu cá” vừa theo dõi, bám sát tình hình và sẵn sàng ngăn cản bất kỳ hành động nào leo thang căng thẳng của Trung Quốc như thay đổi đổi hiện trạng bãi đá, chiếm đá,… Ông bà ta có câu: “Sông sâu tĩnh lặng”, ứng xử của Việt Nam trước hành vi của Trung Quốc chậm rãi nhưng rất chắc chắn, tưởng như bình lặng như không có gì xảy ra nhưng thật ra bên trong luôn sẵn sàng đáp trả nhanh, kịp thời những hành động ngang ngược, vượt giới hạn của Trung Quốc. Khôn khéo, thận trọng để chúng ta vừa tránh rơi vào thế đối dầu vừa bảo vệ được chủ quyền và xây dựng phát triển đất nước chứ không phải như Philippines cứ xồn xồn lên rồi để mất bãi cạn Scaborough vào tay Trung Quốc. Đứng trước tình hình căng thẳng ở biển Đông giữa Việt Nam và Trung Quốc, thậm chí có thể là với Philippines, chúng ta cần những cái đầu tỉnh táo, tránh bị RFA Tiếng Việt dắt mũi, quay ngược lại chỉ trích chính quyền hoặc nghe theo lời kích động biểu tình để rồi vừa tự gây thiệt hại cho chính mình vừa khiến đất nước bất ổn. Các chiến sỹ vẫn đang ngày đêm ngoan cường bám thực địa, điều cần nhất lúc này là lời ủng hộ, khích lệ tinh thần các chiến sỹ chứ không phải khiến họ thêm phân tâm trong hoàn cảnh ngoài khơi nhiều mối nguy hiểm rập rình.
Câu chuyện trước giờ
lên máy bay sang làm chính khách nước Pháp lần đầu tiên sau (5/1946),
Chủ tịch Hồ Chí Minh có dặn cụ Huỳnh Thúc Kháng (lúc đó Phó Chủ tịch
nước) rằng: “Tôi vì nhiệm vụ quốc dân giao phó phải đi xa ít lâu, ở nhà trăm sự
khó khăn nhờ cậy ở cụ và anh em giải quyết cho. Mong cụ dĩ bất biến, ứng vạn biến”.
Ý rằng, vận nước lúc khó khăn phải lấy điều không đổi ứng phó với vạn điều
thay đổi để thực hiện điều không đổi, đó là chủ quyền quốc gia dân tộc.
Trải qua 75 năm rồi nhưng câu nói của Chủ tịch Hồ Chí Minh “Dĩ bất
biến, ứng vạn biến” vẫn là thượng sách “giữ nước” trong bối cảnh hiện
nay. Và tất nhiên, chủ trương nhất quán của Việt Nam về giải quyết các tranh chấp
ở Biển Đông vẫn là bằng biện pháp hòa bình, trên tinh thần hiểu biết và tôn trọng
lẫn nhau, tuân thủ luật pháp quốc tế, nhất là Công ước của Liên Hợp quốc về Luật
Biển năm 1982./.
Chuyện Hài: Thanh niên 4.0
Trang Facebook Tiếng Dân có bài: “Giới trẻ châu Á đang dấn bước vào lịch sử, giới trẻ Việt Nam thì không” của Jackhammer Nguyễn. Nội dung bài viết nêu lại diễn biến bất ổn chính trị tại Hồng Kông, Thái Lan, Myanmar thời gian qua và cho rằng: giới trẻ ở hai quốc gia và vùng lãnh thổ này đang song hành cùng lịch sử. Cuối bài viết, Jackhammer Nguyễn có sự so sánh “Phải chăng Việt Nam vẫn là quốc gia của các bô lão,… giới trẻ Việt Nam từ chối tham gia vào lịch sử”.
Trước hết, cần khẳng định
ngay rằng, đây là sự so sánh hoàn toàn khập khiễng. Bởi, Việt Nam với Hồng
Kông, Thái Lan hay Myanmar có chế độ chính trị khác nhau; chủ trương, đường lối
lãnh đạo, phát triển đất nước khác nhau, nên không thể lấy tình hình chính trị ở
nước này so sánh với nước kia hay vai trò giới trẻ của nước này với nước nọ,
v.v. Mà ẩn giấu bên trong đó là âm mưu, chiêu trò kích động “con gà tức nhau tiếng
gáy”, nhằm kích động, xúi giục giới trẻ Việt Nam làm theo.
Thứ hai,
Thứ ba,
Vì thế, nếu chỉ nhìn thấy “phần nổi
của tảng băng chìm”, mà Jackhammer Nguyễn đã vội vã cho rằng “…, giới trẻ
Việt Nam từ chối tham gia vào lịch sử” là suy nghĩ thiển cận và hết sức ngu ngốc./.


